കൊവിഡ് 19 കുട്ടികളിൽ സ്‌ട്രോക്ക് സാധ്യത വർദ്ധിപ്പിച്ചേക്കാം ; പഠനം

Share Now

കൊവിഡ് 19 അണുബാധയ്ക്ക് ശേഷം കുട്ടികൾക്ക് സ്ട്രോക്ക് വരാനുള്ള സാധ്യത കൂടുതലാണെന്ന് യുഎസിൽ നടത്തിയ പഠനത്തിൽ പറയുന്നു. പീഡിയാട്രിക് ന്യൂറോളജി ജേണലിൽ ഈ ആഴ്ച പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ഗവേഷണം 2020 മാർച്ചിനും 2021 ജൂണിനും ഇടയിൽ ഇസ്കെമിക് സ്ട്രോക്ക് ബാധിച്ച 16 ആശുപത്രി രോഗികളെ തിരിച്ചറിയുന്നതിനുള്ള മെഡിക്കൽ ചാർട്ടുകളും രോഗനിർണയ കോഡുകളും അവലോകനം ചെയ്തു.

കൊവിഡ് പീഡിയാട്രിക് കേസുകളുടെ വർദ്ധനവിന് തൊട്ടുപിന്നാലെ 2021 ഫെബ്രുവരിക്കും മെയ് മാസത്തിനും ഇടയിലാണ് അവയിൽ മിക്കതും നടന്നത്. കൊവിഡ് ആന്റിബോഡികൾക്കായി പരീക്ഷിച്ചവരിൽ പകുതിയോളം പേർ പോസിറ്റീവാണ്. 16 പേരിൽ ആർക്കും വൈറസ് ബാധിച്ചിട്ടില്ലെന്നും ചിലർക്ക് രോഗലക്ഷണങ്ങളില്ലെന്നും ഗവേഷകർ പറഞ്ഞു.

ഹൈപ്പർ-ഇമ്മ്യൂൺ പ്രതികരണം കുട്ടികളിൽ കട്ടപിടിക്കുന്നതിന് കാരണമാകാം…- യൂട്ടാ ഹെൽത്ത് യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിലെ പീഡിയാട്രിക് ന്യൂറോളജി റെസിഡന്റും പഠനത്തിന്റെ പ്രധാന രചയിതാവുമായ മേരിഗ്ലെൻ ജെ പറഞ്ഞു. മൊത്തത്തിൽ, കുട്ടികൾക്ക് സ്ട്രോക്കിനുള്ള അപകടസാധ്യത താരതമ്യേന കുറവാണ്. എന്നാൽ കൊവിഡ് 19ന് ശേഷം അപൂർവവും എന്നാൽ യഥാർത്ഥവുമായ അപകടസാധ്യതയുണ്ട്…- മേരിഗ്ലെൻ പറഞ്ഞു. 

ഇന്റർമൗണ്ടൻ പ്രൈമറി ചിൽഡ്രൻസ് ഹോസ്പിറ്റലിൽ മുമ്പ് കണ്ടിട്ടുള്ളതിനേക്കാൾ സ്ട്രോക്കുകളുടെ മൊത്തത്തിലുള്ള എണ്ണം വളരെ കൂടുതലാണെന്ന് പുതിയ ഡാറ്റ കാണിക്കുന്നു. കഴിഞ്ഞ അഞ്ച് വർഷത്തിനിടയിൽ അനിശ്ചിതത്വമുള്ള സ്ട്രോക്കുകളുള്ള കുട്ടികളുടെ എണ്ണം പ്രതിവർഷം ശരാശരി 4 ആയിരുന്നു. പകർച്ചവ്യാധിയുടെ തുടക്കത്തിൽ കുട്ടികളിൽ 2021 ൽ നടത്തിയ അന്താരാഷ്‌ട്ര പഠനത്തിന്റെ കണ്ടെത്തലുകളിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്‌തമാണ് പഠന ഫലങ്ങൾ. കുട്ടികളിൽ സ്‌ട്രോക്ക് വരാനുള്ള സാധ്യത കൂടാൻ കൊവിഡ് 19 കാരണമാകുന്നില്ലെന്ന് നിർദ്ദേശിച്ചു.