കര്‍ഷകരുടെ പ്രതിഷേധത്തെക്കുറിച്ച്‌ പഞ്ചാബ് പോലീസിന് എല്ലാം അറിയാമായിരുന്നു; എന്നാല്‍ വേണ്ടത്ര സുരക്ഷയൊരുക്കിയില്ലെന്ന് റിപ്പോര്‍ട്ട്‌

Share Now

ജനുവരി 5 ന് പ്രധാനമന്ത്രി മോദിയുടെ സന്ദര്‍ശനത്തിന് മുന്നോടിയായി കര്‍ഷകരുടെ പ്രതിഷേധത്തെക്കുറിച്ച്‌ പഞ്ചാബ് പോലീസിന് അറിയാമായിരുന്നുവെന്ന് റിപ്പോര്‍ട്ട്‌.

പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി ഹുസൈനിവാലയിലെ ദേശീയ രക്തസാക്ഷി സ്മാരകം സന്ദര്‍ശിക്കാനും പഞ്ചാബിലെ ഫിറോസ്പൂരില്‍ ഒരു റാലിയെ അഭിസംബോധന ചെയ്യാനും പോകുമ്ബോള്‍ അദ്ദേഹത്തിന്റെ വാഹനവ്യൂഹം 20 മിനിറ്റോളം ഫ്ലൈ ഓവറില്‍ കുടുങ്ങിയിരുന്നു. പ്രതിഷേധിച്ച കര്‍ഷകര്‍ മേല്‍പ്പാലം ഉപരോധിച്ചു.

മോദിയുടെ ജീവന്‍ അപകടത്തിലാക്കിയതിന് കോണ്‍ഗ്രസിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള പഞ്ചാബ് സര്‍ക്കാരിനെ ബിജെപി കുറ്റപ്പെടുത്തി. ആവശ്യമായ എല്ലാ സുരക്ഷാ ക്രമീകരണങ്ങളും ഒരുക്കിയിട്ടുണ്ടെന്ന് കോണ്‍ഗ്രസ് വാദിക്കുമ്ബോള്‍ ഈ സുരക്ഷാ ലംഘനം വലിയ രാഷ്ട്രീയ തര്‍ക്കത്തിന് കാരണമായി. വിഷയം ഇപ്പോള്‍ സുപ്രീം കോടതിയുടെ മേല്‍നോട്ടത്തിലുള്ള അന്വേഷണ വിഷയമാണ്.

അതിനിടെ കഴിഞ്ഞ ബുധനാഴ്ച പഞ്ചാബില്‍ എന്താണ് സംഭവിച്ചതെന്ന് കണ്ടെത്താന്‍ ഇന്ത്യ ടുഡേ ഒരു ഗ്രൗണ്ട് അന്വേഷണം നടത്തിയിരുന്നു. സുരക്ഷാ വീഴ്ചയെക്കുറിച്ച്‌ ഇന്ത്യാ ടുഡേയുടെ പ്രത്യേക അന്വേഷണ സംഘം മുതിര്‍ന്ന പോലീസ് ഉദ്യോഗസ്ഥരുമായും പ്രദേശത്തെ നാട്ടുകാരുമായും സംസാരിച്ചു.

ഒരു സ്റ്റിംഗ് ഓപ്പറേഷനില്‍ ഇന്ത്യാ ടുഡേയുടെ റിപ്പോര്‍ട്ടര്‍മാര്‍ രഹസ്യമായി പോയി ഫിറോസ്പൂരിലെ ഡെപ്യൂട്ടി പോലീസ് സൂപ്രണ്ട് സുഖ്‌ദേവ് സിംഗിനെ കണ്ടു.

പ്രധാനമന്ത്രി മോദിയുടെ റാലിക്ക് മുമ്ബ് എന്താണ് സംഭവിച്ചതെന്ന് മുന്‍കൂട്ടി കാണുന്നതില്‍ സംസ്ഥാന രഹസ്യാന്വേഷണ വിഭാഗങ്ങള്‍ പരാജയപ്പെട്ടതെങ്ങനെയെന്ന് ചോദിച്ചപ്പോള്‍, നിര്‍ണായകമായ റോഡുകളില്‍ ഗതാഗതം നിര്‍ത്തി ബിജെപി പ്രവര്‍ത്തകരെ തടയാനുള്ള പ്രതിഷേധക്കാരുടെ പദ്ധതിയെക്കുറിച്ച്‌ ജനുവരി 2 ന് അഡീഷണല്‍ ഡയറക്ടര്‍ ജനറലിന് റിപ്പോര്‍ട്ട് അയച്ചതായി അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

“ജനുവരി 2 ലെ റിപ്പോര്‍ട്ടിന് ശേഷവും പ്രതിഷേധക്കാര്‍ പന്തലില്‍ പ്രവേശിക്കാന്‍ ശ്രമിക്കുമെന്നും പോലീസ് തടഞ്ഞാല്‍ അവര്‍ റോഡില്‍ ധര്‍ണ നടത്തുമെന്നും ഞങ്ങള്‍ മുതിര്‍ന്ന പോലീസ് ഉദ്യോഗസ്ഥരെ നിരന്തരം അറിയിച്ചിരുന്നു. അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.

പോലീസിന് അവരുടെ പദ്ധതികള്‍ നേരത്തെ തന്നെ അറിയാമായിരുന്നെങ്കില്‍ എങ്ങനെയാണ് പ്രതിഷേധക്കാര്‍ റോഡില്‍ കൂട്ടംകൂടി നില്‍ക്കുന്നതെന്ന് റിപ്പോര്‍ട്ടര്‍മാര്‍ സുഖ്‌ദേവ് സിംഗിനോട് ചോദിച്ചു.

ഞാന്‍ സീനിയര്‍ പോലീസ് സൂപ്രണ്ടിനെ അറിയിച്ചു.അവര്‍ ബാരിക്കേഡുകള്‍ തകര്‍ത്ത് മാര്‍ച്ച്‌ നടത്തി. അവര്‍ ഉപരോധം നടത്തിയപ്പോള്‍ ഞങ്ങള്‍ വീണ്ടും അറിയിച്ചു,” സുഖ്‌ദേവ് സിംഗ് പറഞ്ഞു.

ജനുവരി 2, 3, 4 തീയതികളില്‍ അഡീഷണല്‍ ഡയറക്ടര്‍ ജനറല്‍ ഓഫ് പോലീസ് നാഗേശ്വര്‍ റാവു വന്നിരുന്നു. റോഡുകള്‍ തടയുകയാണെന്ന് കാണിച്ച്‌ ഞാന്‍ അദ്ദേഹത്തിന് ഒരു കത്ത് നല്‍കി.

ജനുവരി അഞ്ചിന് പ്രധാനമന്ത്രി മോദി ഹെലികോപ്റ്ററില്‍ ഫിറോസ്പൂരിലേക്ക് പോകാനിരിക്കുകയായിരുന്നു. എന്നിരുന്നാലും മോശം കാലാവസ്ഥ കാരണം പകരം അദ്ദേഹം റോഡ് മാര്‍ഗം പുറപ്പെട്ടു.

മോശം കാലാവസ്ഥയില്‍ പ്രധാനമന്ത്രി മോദിക്ക് റോഡ് മാര്‍ഗം യാത്ര ചെയ്യേണ്ടി വരുമെന്നും അങ്ങനെയെങ്കില്‍ റൂട്ട് അടച്ച്‌ അണുവിമുക്തമാക്കണമെന്നും സംസ്ഥാന അധികാരികളുമായി പങ്കിട്ട സ്‌പെഷ്യല്‍ പ്രൊട്ടക്ഷന്‍ ഗ്രൂപ്പ് പദ്ധതിയില്‍ പരാമര്‍ശിച്ചതായി അറിയാന്‍ കഴിഞ്ഞു.

അദ്ദേഹത്തിന്റെ സന്ദര്‍ശന ദിവസം പ്രതിഷേധവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട രഹസ്യാന്വേഷണ വിവരങ്ങള്‍ പോലീസ് ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ കൈമാറിയതായി ഇന്ത്യ ടുഡേ കണ്ടെത്തി. എന്നിട്ടും റൂട്ട് ക്ലിയര്‍ ചെയ്തില്ല.

പ്രതിഷേധക്കാരുടെ നീക്കം സംബന്ധിച്ച്‌ സീനിയര്‍ പോലീസ് സൂപ്രണ്ടിന് സന്ദേശങ്ങള്‍ അയച്ചതായി ഡിഎസ്പി സുഖ്ദേവ് സിംഗ് പറഞ്ഞു. അദ്ദേഹം തന്റെ ഫോണിലെ സന്ദേശങ്ങള്‍ ഇന്ത്യാ ടുഡേയുടെ രഹസ്യ റിപ്പോര്‍ട്ടര്‍മാരെ കാണിച്ചു.

“രാവിലെ 11.45 ന് പ്രതിഷേധക്കാര്‍ ഒത്തുകൂടി മോഗ റോഡിലേക്ക് നീങ്ങാന്‍ തുടങ്ങി. ഈ സന്ദേശം ഉച്ചയ്ക്ക് 12.07 ന് കൈമാറി . 12.20 ന് ഫിറോസ്ഷാ ബാരിക്കേഡ് തകര്‍ത്ത് അവര്‍ മോദി വരുന്ന വഴിയിലൂടെ നീങ്ങി. ഉച്ചയ്ക്ക് 12.32 നാണ് ഈ സന്ദേശം അയച്ചതെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

200-225 പ്രതിഷേധക്കാര്‍ വിവിഐപി വഴി തടഞ്ഞതായി ഉച്ചയ്ക്ക് 12.45 ന് സുഖ്‌ദേവ് സിംഗ് സീനിയര്‍ പോലീസ് സൂപ്രണ്ടിനെ അറിയിച്ചു. ഉച്ചയ്ക്ക് 12.50-ന് സുഖ്‌ദേവ് സിംഗിന് ബതിന്‍ഡയിലെ സീനിയര്‍ പോലീസ് സൂപ്രണ്ടില്‍ നിന്ന് ഒരു കോള്‍ ലഭിച്ചു, ഗതാഗതക്കുരുക്കുണ്ടോ എന്ന് ചോദിച്ചു. “തീര്‍ച്ചയായും ഒരു ജാം ഉണ്ടെന്നും പ്രദേശം മുഴുവന്‍ തടഞ്ഞുവെന്നും ഞാന്‍ പറഞ്ഞു. അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു,

പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്രമോദിയുടെ വാഹനവ്യൂഹം ഉച്ചയ്ക്ക് 12.52ന് പ്രദേശത്ത് എത്തി 1.10ഓടെ തിരിച്ച്‌ പോയി. പഞ്ചാബ് സന്ദര്‍ശനത്തിനിടെ പ്രധാനമന്ത്രി മോദിക്ക് നേരെ ചെരുപ്പ് എറിയുന്നവര്‍ക്ക് ഒരു ലക്ഷം രൂപ പാരിതോഷികം നല്‍കുമെന്ന് ഫ്രിഞ്ച് ഗ്രൂപ്പ് സിഖ് ഫോര്‍ ജസ്റ്റിസ് പ്രഖ്യാപിച്ചിരുന്നതായും ഡിഎസ്പി സുഖ്‌ദേവ് സിംഗ് ഇന്ത്യാ ടുഡേയുടെ മാധ്യമപ്രവര്‍ത്തകരെ അറിയിച്ചു.